Kate

Kate

ผู้เยี่ยมชม

eternite_beauty@yahoo.com

เที่ยว Maldives (7623 อ่าน)

29 ส.ค. 2552 19:27

อ่านจาก Weekend ว่าคุณเคยไปเที่ยวลุยๆที่ Maldives เป็นเดือน  ไม่ทราบว่าพอจะแบ่งปันข้อมูลที่พักว่าพักที่ไหน ราคาประมาณเท่าไร จองกับบริษัททัวร์อะไรได้มั้ยคะ พอดีอยากไปเที่ยวบ้างแต่งบจำกัด
แหะๆ  ขอบคุณมากๆล่วงหน้าค่ะ
Kate

58.8.143.161

Kate

Kate

ผู้เยี่ยมชม

roongsai

roongsai

ผู้เยี่ยมชม

roongsai@gmail.com

30 ส.ค. 2552 09:14 #1

k. kate ขา.....

ยินดีแชร์เลยค่ะ แต่รอหน่อยนะคะ ขอไปตอบเป็นเรื่องเป็นราววันจันทร์นะคะ
เพราะว่าตอนนี้ติดเที่ยวอยู่ ตจว. อ่ะคะ ไม่ค่อยสะดวกเท่าไหร่  
แต่แอบตอบก่อนนิดนึงว่า ไม่ได้ผ่านทัวร์ ผ่านเอเจน คะ ไปเองหมดเลย  
ว่าแต่กะจะไปกี่วันค่ะ?????

ปล. นู๋เที่ยวเป็นอาชีพหลัก ทำเว็บเป็นอาชีพสำรองค๊า   555555

roongsai....

58.8.161.226

roongsai

roongsai

ผู้เยี่ยมชม

roongsai@gmail.com

Kate

Kate

ผู้เยี่ยมชม

31 ส.ค. 2552 12:56 #2

Dear Khun Roongsai,
กรี๊ดดดด เที่ยวอีกแร้วว น่าอิจฉาสุดๆ เรื่องไป Maldives (Mao Deep  555) นั้น
ไปแค่ 5 วันเองง่ะ   มิสามารถเทียบเวลาแรมเดือนคุณได้เลย  แต่อยากประหยัดตังค์ เศรษฐกิจไม่ดี
ขอให้เดินทางโดยสวัสดีนะคะ คลาดแคล้ว  ปลอดภัยๆ
ถ้าเราได้ไป จะฝากซื้ออะไรจากที่นู่นมั๊ย จะซื้อมาให้เป็นการตอบแทนข้อมูล
^__^
Kate 

ปล. คุณถ่ายรูปเก่งจัง   ดิชั้นอุตส่าห์ผ่อนซื้อกล้องโปรมาใช้  ก็ยังมีฝีมือห่วยต่วยอยู่เลยง่ะ
ว่าจะเอากล้องฟาดหัวตัวเองอยู่เนี่ย

58.8.142.207

Kate

Kate

ผู้เยี่ยมชม

welovestreetfashion

ผู้ดูแล

info@welovestreetfashion.com

31 ส.ค. 2552 14:35 #3

มาแว้ววว..... 

k. kate จ๋า กลัวคำตอบไม่โดนใจอย่างแรงล๊า...(ยังไงก็อย่าวันกันนะค๊า.. )

อย่างที่เกริ่นไว้ในตอนแรกนะคะ ว่าไม่ได้จองผ่านทัวร์ค่ะ จะซื้อตั๋วบินและจองที่พักเอง บินสิงคโปร์แอร์ไลน์ ชั่วโมงบินก็จะยาวนานนิดนึง เพราะว่าต้องไปแวะ transit ที่สิงคโปร์ก่อน (คืออารมณ์อยากช้อปปิ้งด้วยอ่ะค่ะ ค่าตั๋วไป-กลับ ประมาณสามหมื่นกับอีกพันต้นๆ) เวลาเดินทางก็จะประมาณ 8-9 ชม. แต่ถ้าเป็น direct flight ก็แค่ 3-4 ชม.อ่ะนะคะ  จะเขียนยาวเลยนะคะ (ส่วนตัวเป็นคนชอบเขียนอยู่แล้ว จริงๆ เขียนได้เป็น 10 หน้า A4 เลยนะคะเนี่ย แต่เกรงใจ อิอิอิ)  เพราะรู้สึกสนุก (สนุกอยู่คนเดียวรึป่าว?? ไม่รู้) ที่ได้รื้อฟื้นเรื่อง Maldives ขึ้นมาอีกครั้งหนึ่ง
คือมัลดีฟส์ (หรือประเทศมัลดีฟส์) จะเป็นประเทศอิสลาม ที่ประกอบไปด้วย atoll (เป็นแนวปะการังทับถมกัน และประกอบไปด้วยเกาะมากมาย ) ที่ที่เราพักชื่อโรงแรม  NALAHIYA อยู่บนเกาะที่เป็นเมืองหลวงชื่อว่า Male’ ซึ่งไกลจากเกาะสนามบิน ประมาณ 10 นาที (2 กม.) ด้วยการเดินทางโดยเรือ เกาะ male’ จะเป็นเกาะที่พักอาศัยของชาว Maldivian พลเมืองมัลดีฟส์ จะค่อนข้างเคร่งศาสนา ไม่มีผับ บาร์ แอลกอฮอลล์ และเนื้อหมูจำหน่าย แต่งตัวควรมิดชิด เดินกิน(โค้ก) ก็ยังมีคนมาบอกว่าไม่ควรทำเยี่ยงนี้นะจ้ะมาดาม (5555) ที่นี่ละหมาดวันละ 5 ครั้ง จะไปติดต่อสถานที่หรือ shopping ที่ไหนก็ต้องเช็คเวลาให้ดีคะ (เพราะเด๋วปิดๆ กันทั้งวัน) ส่วน rate โรงแรมคืนละราวๆ 5000 บาท ซึ่งอยู่ใจกลางเมืองหลวง (คล้ายๆ กับสุขุมวิทบ้านเราเลย)  เงิน US สามารถใช้ได้ตลอดทั่วทุกหัวระแหง แต่ถ้าพักที่เกาะ Male’ ควรแลกเงิน Rufiyaa (รูเฟียร์ ออกเสียงประมาณนี้) ไว้ใช้บ้างก็ได้ เช่นเข้า supermarket ซื้อของใช้ทั่วไป 1 Rufiyaa = 3.75 บาท (ถ้าจำไม่ผิดนะคะ) ราคาสินค้าก็ไม่แพงมาก ชิลด์ๆ มีสินค้าไทยเพียบ  ส่วนขนาดของเกาะเมืองหลวงก็ประมาณ เกือบๆ 2 ตรกม. เองคะ เดินเที่ยวตามสถานที่ต่างๆ ได้ทุกวัน (เดินคนเดียวเป็นประจำ ปลอดภัยค่ะ) มีครั้งนึง กำลังเก้ๆ กังๆ ถ่ายรูปอยู่ริมทะเล ก็มีวัยรุ่น Male’ ขี่มอเตอร์ไซค์ผ่านแล้วตะโกนแซว เราก็ทำหน้าตกใจมาก เพราะอยู่คนเดียว ซักพักเค้าก็วนรถกลับมา เราก็ยิ่งตกใจไปใหญ่ แต่เค้ากลับมาขอโทษเราค่ะ ทำหน้าตาแบบสำนึกผิดมาก(ไอ้เราก็เง็ง!!)  เราจะชอบเดินไปเรื่อยๆ (มีแผนที่)  โดยเฉพาะในที่ที่ชุมนุมชนของชาวมัลดีฟส์ ดูเค้าทำกิจกรรม อะไรแปลกๆ ก็สนุกดี หรือถ้าขี้เกียจวันไหนก็นั่ง taxi ค่ะราคาเดียวรู้สึกประมาณคิดเป็นเงินไทย 50-60 บาทเนี่ยละค่ะ ทั่วเกาะเลย ไปไหนก็ราคานี้
                ทีนี้จะแยกเกาะรอบๆ Male’ เป็น 2 ประเภท คือ เกาะที่พลเมืองอยู่อาศัย กับเกาะท่องเที่ยว ซึ่งคนที่โน่นเค้าเรียกว่า resort กันอ่ะนะคะ ก็จะเยอะมากๆๆ เป็นร้อยๆ เลย ซึ่งเกาะที่เป็นรีสอร์ต เนี่ย นักท่องเที่ยวก็สามารถกินดื่ม เดินโทงเทงได้ตามอัธยาศัยเลยทีเดียว  วิธีการเที่ยวส่วนตัวแล้ว ก็จะนั่งเรือไปเที่ยวเกาะรอบๆ ที่พลเมืองอาศัยอยู่ แต่ไม่สามารถค้างคืนได้ เช่น Hulhumale (ฮูลูมาเล่), villingili (วิลิงกิลี่), thilafushi  ฯลฯ ไปชมความเป็นอยู่ และบรรยากาศ snorkeling บ้าง ซึ่งเกาะเหล่านี้จะไม่ค่อยมีนักท่องเที่ยวไปกัน (แต่ก็สวยนะคะ) พอตกเย็นก็นั่งเรือกลับ Male’ บางคืนไม่ได้ไปไหนก็นั่งเรือ ไปกินดื่ม ที่เกาะ Hulhule (ฮูลูเล่) หรือเกาะ airport  นั่นเอง มีโรงแรม ผับ บาร์ บริการนักท่องเที่ยว นั่งเรือไป 10 นาทีก็ถึงแล้ว ดึกๆ ก็กลับ Male’ (เรือที่นี่ออกตรงเวลาเป๊ะๆ ไม่ต้องรอผู้โดยสารเต็มแบบบ้านเราค่ะ) และก็จะเลือกไปเที่ยว resort แบบค้างคืน 2-3 วันแล้วค่อยกลับมา Male’ (ฝากกระเป๋าไว้ที่ NALAHIYA ได้)

ทีนี้การเลือกไป resort ก็อยู่ที่เราอ่ะคะว่าชอบแบบไหน ถ้าชอบแบบเที่ยวกินดื่ม ไม่อั้น แอลกอฮอลล์เสริฟตลอด ก็จะแนว Club med เช่น เกาะ Kani (ยอดฮิต  หาดทรายสวย กินทั้งวัน และราคาก็ไม่สูงมาก คนไทยไปกันเยอะ) ไม่ไกลจากสนามบินด้วย แต่ถ้าจองเองเนี่ยลำบากเพราะส่วนใหญ่เอเจนทัวร์คาบไปหมดเลย   แต่ถ้าชอบดำน้ำ snorkeling ชมปลาและปะการังสวยๆ สภาพชีวนิเวศ ยังแหล่มอยู่เลย ก็อาจจะเป็น เกาะ Bandos ไม่ไกลด้วย นั่งเรือ 45 นาทีก็ถึงแล้ว แค่เดินลงทะเลน้ำยังไม่ทันท่วมเข่า ก็เห็นปลาสวยๆ เพียบเลยค่ะ มีทั้งโลมามาเป็นฝูง มีทั้งฉลาม (ว้าว…) ราคาที่พักรวมอาหารไม่แพงมากด้วย หรือถ้าชอบที่พักสวยไฮโซ ก็ต้องเป็น 5 ดาว up ทีนี้ความไกลของเกาะก็มีผลต่อค่าใช้จ่ายค่ะ
                ถ้าเป็น resort ใกล้ ๆ Male’ หรือ airport ก็จะเดินทางด้วย speed boat ค่าใช้จ่ายจะถูกกว่าตามระยะทาง แต่ถ้าไปไกลๆๆๆ สุดลูกหูลูกตา ก็จะต้อง seaplane อย่างเดียวเลยคะ ค่าใช้จ่ายก็จะสูงมากๆๆ หรือถ้าไปแบบจองทัวร์ ก็คงรวมค่าใช้จ่ายให้หมดเลยอยู่แล้วอ่ะนะคะ  แล้วเวลาไปเที่ยว resort ก็จะมีหลาย package เช่น รวมอาหารเช้าอย่างเดียว หรือทั้งวัน ทำนองนี้   หรือบางทีก็จะมีไปเที่ยวเกาะแบบ picnic ค่ะ นั่ง seaplane ไป ปล่อยลงเกาะ ดำน้ำ บาร์บีคิว ตกค่ำ ก็ดูการแสดงพื้นเมือง ช้อปปิ้งแล้วก็บินกลับ ค่าใช้จ่ายก็จะเป็นแบบต่อหัว จำไม่ค่อยได้แล้วว่ากี่ US (ก็แพงเหมือนกันอ่ะ)  ไปเที่ยวกับทัวร์จะประหยัดกว่ามาก เพราะส่วนใหญ่จะ include ค่าใช้จ่ายที่จำเป็นหมดแล้ว เพราะว่าค่าใช้จ่ายบนเกาะ resort แพงมากค่ะ
                คำแนะนำค่ะ (ร่ายมาซะยาว) ถ้าประหยัดค่าใช้จ่าย ไปกับทัวร์ประหยัดสุดแล้วค่ะ และเลือกไปช่วงเวลาที่ก้ำกึ่งๆ จะ low season ค่ะ ค่าใช้จ่ายจะถูกกว่ามาก แต่ถ้า low ไปเลยก็จะเจอมรสุมค่ะ ช่วงประมาณ ส.ค. –ต.ค. เป็นช่วงกึ่งๆ low ค่ะ ที่พักถูก อากาศดี อาจเจอฝนบ้างป๊อบแป๊บ (แต่ไม่ใช่พายุ) พ.ย. – เม.ย เป็น peak season แล้ว แพงละทีนี้  ส่วน มิ.ย. –ก.ค. นี่ monsoon กระหน่ำค่ะ (ข้อมูลนี้ควรเช็คอีกทีค่ะ) หรือเช็คพยากรณ์อากาศล่วงหน้า http://www.maldiveisle.com/weather.htm หรือ
 http://www.themaldivesreview.com/maldives_weather.php  หรืออื่นๆ ก็ค่อนข้างตรงนะคะ  

คำตอบอาจจะไม่โดนใจ k. kate นะคะ แต่ถือว่าแชร์ประสบการณ์ละกันนะค่ะ มีขาดตกข้อมูลไปเยอะ บางทีอาจลืมไปหลายประเด็น ถามมาอีกได้นะคะ
*** เรื่องถ่ายรูปก็งู ๆ ปลาๆ แถๆ ไปค่ะ ไม่เก่งเหมือนกัน อาศัยใจรัก ช่วงนี้เศรษฐกิจไม่ดีค่ะ เที่ยวไทยอุ่นใจสบายกระเป๋ากว่าเยอะเลยค่ะ 5555  

Airport

58.8.157.144

ผู้ดูแล

ผู้ดูแล

31 ส.ค. 2552 14:36 #4

เราพักที่นี่ค่ะ เกาะ Male 

ผู้ดูแล

ผู้ดูแล

31 ส.ค. 2552 14:38 #5

บ้านเมืองบนเกาะ Male

ผู้ดูแล

ผู้ดูแล

31 ส.ค. 2552 14:39 #6

อาหารการกิน

ผู้ดูแล

ผู้ดูแล

31 ส.ค. 2552 14:40 #7

การเดินทาง สะดวก

ผู้ดูแล

ผู้ดูแล

31 ส.ค. 2552 14:41 #8

เกาะ bandos

ผู้ดูแล

ผู้ดูแล

31 ส.ค. 2552 14:42 #9

บรรยากาศเกือบเที่ยง...

ผู้ดูแล

ผู้ดูแล

31 ส.ค. 2552 14:43 #10

ปลาเยอะม๊ากกก ปะการังงามแต๊ๆๆ ขอบอกๆๆๆ

ผู้ดูแล

ผู้ดูแล

31 ส.ค. 2552 14:44 #11

ไม่ได้ไกลจากฝั่งมากเท่าไหร่เลยนะคะ..

ผู้ดูแล

ผู้ดูแล

31 ส.ค. 2552 14:46 #12

ภาพปะการังจากเกาะ villingili

ผู้ดูแล

ผู้ดูแล

31 ส.ค. 2552 14:52 #13

snap เจ้าหอยน้อย  กำลังจู๋จี๋กัน จากเกาะ Hulhumale    

ผู้ดูแล

ผู้ดูแล

31 ส.ค. 2552 15:09 #15

โดน snap เหมือนกันค่ะ เกาะนี้ เป็นเกาะใหม่ อยู่ระหว่างพัฒนาก่อสร้าง
ยังไม่ค่อยมีประชาชนอยู่มากเท่าไหร่ค่ะ หาดก็จะดูสวยแบบเหงามากๆ  

ผู้ดูแล

ผู้ดูแล

31 ส.ค. 2552 15:11 #16

ท่าเรือ สวยสะอาด... 

ผู้ดูแล

ผู้ดูแล

31 ส.ค. 2552 15:17 #17

ไม่ว่าจะเลือกเที่ยวแบบไหน
ยังไงก็แล้วแต่ขอให้เที่ยวให้สนุกๆๆ นะคะ
ยินดีที่ได้คุยกัน แม้จะผ่านตัวหนังสือก็ตาม
หลังจากไปเที่ยวมาแล้ว อย่าลืมแชร์ภาพและประสบการณ์กันบ้างนะคะ
ถือว่าเป็นของฝากที่สุดยอด ที่สุดแล้วละค่ะ   

ผู้ดูแล

Aom

Aom

ผู้เยี่ยมชม

aomamm@hotmail.com

4 ก.ย. 2552 11:09 #18

หาข้อมูลเรื่องมัลดีฟส์อยู่ คลิ๊กไปมาจนเจอ บอร์ดนี้คะ
อยากไปบ้าง แต่ถ้าไปแบบนี้คงไม่ไหวนะเนี่ย   

58.8.159.204

Aom

Aom

ผู้เยี่ยมชม

aomamm@hotmail.com

Kate

Kate

ผู้เยี่ยมชม

8 ก.ย. 2552 19:37 #19

Dear Khun Roongsai kha,
ต้องขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงที่ช่วยให้ข้อมูลที่น่าสนใจมากเลย ทั้งๆที่ไม่รู้จักกันแต่คุณก็ช่วยได้มากเลย  น่ารักมากๆ  
สรุปคืออิชั้นจะไปเดือนหน้าอ่ะ ไปถอยตั๋วสายการบิน Srilankan Airlines ไม่รู้ได้เรื่องมั้ย เพราะจริงๆใจอยากจะซื้อ Malysian Airlines & Singapore Airlines แต่เหลือแค่ตั๋วชั้นธุรกิจ !!! อุแม่เจ้า จองทีหลังเค้าก้อเงี้ย อดเลย  
ว่าจะไปเที่ยวซัก 5 วัน /4 คืน  ขอคำแนะนำว่าซื้อ package แบบไหนดี และที่เว็บไหนดีคะ ที่ราคาย่อมเยา และรวมค่ากิจกรรมต่างๆเช่น สอน diving/ snorkelling อะไรทำนองเนี้ย ปลาโลมาอย่างเราจะได้ไปกลิ้งหลับนอนอยู่ที่ resort แห่งนั้น  

ขอบคุณมากจากใจจริงนะคะ
Kate

58.8.136.86

Kate

Kate

ผู้เยี่ยมชม

Kate

Kate

ผู้เยี่ยมชม

8 ก.ย. 2552 19:40 #20

Dear Khun Roongsai kha,
ต้องขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงที่ช่วยให้ข้อมูลที่น่าสนใจมากเลย ทั้งๆที่ไม่รู้จักกันแต่คุณก็ช่วยได้มากเลย  น่ารักมากๆ  
สรุปคืออิชั้นจะไปเดือนหน้าอ่ะ ไปถอยตั๋วสายการบิน Srilankan Airlines ไม่รู้ได้เรื่องมั้ย เพราะจริงๆใจอยากจะซื้อ Malysian Airlines & Singapore Airlines แต่เหลือแค่ตั๋วชั้นธุรกิจ !!! อุแม่เจ้า จองทีหลังเค้าก้อเงี้ย อดเลย  
ว่าจะไปเที่ยวซัก 5 วัน /4 คืน  ขอคำแนะนำว่าซื้อ package แบบไหนดี และที่เว็บไหนดีคะ ที่ราคาย่อมเยา และรวมค่ากิจกรรมต่างๆเช่น สอน diving/ snorkelling อะไรทำนองเนี้ย ปลาโลมาอย่างเราจะได้ไปกลิ้งหลับนอนอยู่ที่ resort แห่งนั้น  

ขอบคุณมากจากใจจริงนะคะ
Kate

58.8.136.86

Kate

Kate

ผู้เยี่ยมชม

ผู้ดูแล

10 ก.ย. 2552 17:24 #21

อุ้ยโหย๋ว      ไม่ต้องขอบคุณขนาดนี้ก็ได้ค่ะ
ก็แชร์ๆๆ กันไป ไม่ได้ทำอะไรมากเลย   

k.kate จองตั๋วเองแบบนี้ ก็แสดงว่าไม่ได้ไปกับทัวร์
คือจะไปซื้อแพคเกจที่โน่นเลยใช่มั้ยคะ
เค้าจะมี Maldives tourism promotion board คอยแนะนำนักท่องเที่ยวค่ะ
คือบอกตรงๆ ค่ะ ไม่กล้าแนะนำ กลัวว่าจะชอบไม่เหมือนกัน แล้วไม่ถูกใจ   (ขอผ่านเรื่องนี้ละกันนะค๊า)
เพราะเราซื้อ package ที่โน่นเลย
มันจะมี Maldives guide เป็นเล่มเบ้อเริ่มเลย เราก็โทรเช็คกับรีสอร์ตโดยตรงเลยค่ะ
โดยที่มี manager โรงแรม Narahiya เป็นคนแนะนำเสริมด้วยอ่ะคะ
เปิดมาเห็นหน้าตาเกาะ หน้าตาโรงแรม และ hi-light อันไหนน่าสนใจก็โทรเช็คเอาอ่ะค่ะ
ส่วนใหญ่เต็ม    แต่ก็มีที่น่าสนใจเยอะเลยค่ะ
ส่วนดำน้ำต้องมี license ค่ะ ถึงจะดำได้

เที่ยวให้สนุกเด้อค๊า.....    

58.8.158.75

ผู้ดูแล

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image
เว็บไซต์นี้มีการใช้งานคุกกี้ เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพและประสบการณ์ที่ดีในการใช้งานเว็บไซต์ของท่าน ท่านสามารถอ่านรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ นโยบายความเป็นส่วนตัว  และ  นโยบายคุกกี้